Ngày 23/07/2014 04:23 AM
Ngày 23/07/2014 04:23 AM
17/10/2006 09:02
Công chức dự bị hay công chức chính thức?
Vũ Mạnh Dũng - dungsldnd@gmail.com
Vụ Cải cách hành chính đã nhận được ý kiến của ông hỏi về chế độ công chức dự bị. Chúng tôi xin trả lời như sau:
I/ Căn cứ Nghị định số 115/CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ về chế độ công chức dự bị, thì:
- Tại Điều 8. Kế hoạch tuyển dụng công chức dự bị, đã qui định:
1. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý công chức khi lập kế hoạch biên chế công chức, phải lập kế hoạch biên chế công chức dự bị trên cơ sở nhu cầu và vị trí công tác, cơ cấu ngạch công chức.
2. Trên cơ sở chỉ tiêu biên chế công chức dự bị được giao hàng năm, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản lý công chức lập kế hoạch tuyển dụng và sử dụng công chức dự bị gồm : số lượng, ngạch công chức cần tuyển theo cơ quan đơn vị, hình thức, tiêu chuẩn và điều kiện tuyển dụng, thời gian tổ chức tuyển dụng, dự kiến số lượng công chức dự bị sẽ bố trí công tác về cơ quan, đơn vị.
3. Việc tuyển dụng công chức dự bị có thể được tổ chức tuyển theo từng ngạch công chức.
- Tại Điều 16. Thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị, đã qui định:
Thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị là 24 tháng. Trong thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị, cơ quan có thẩm quyền quản lý công chức có trách nhiệm tổ chức cho công chức dự bị hoàn thành chương trình bồi dưỡng kiến thức quản lý hành chính nhà nước.
- Tại Điều 18. Chế độ, chính sách đối với công chức dự bị, đã qui định:
1. Công chức dự bị được hưởng 85% bậc lương khởi điểm của ngạch được tuyển dụng; trường hợp công chức dự bị có học vị thạc sỹ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 2 của ngạch được tuyển dụng; công chức dự bị có học vị tiến sỹ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 3 của ngạch được tuyển dụng.
2. Những công chức dự bị sau đây được hưởng 100% lương và phụ cấp (nếu có) của ngạch tuyển dụng và các chính sách theo qui định:
a/ Làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;
b/ Làm việc trong các ngành, nghề độc hại, nguy hiểm;
c/ Là người đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự, đội viên thanh niên xung phong, đội viên trí thức trẻ tình nguyện phục vụ nông thôn, miền núi từ hai năm trở lên đã hoàn thành nhiệm vụ.
3. Công chức dự bị được hưởng 100% mức lương đang hưởng của ngạch được tuyển dụng và kể từ thời điểm này được tính vào thời gian để xét nâng lương theo thâm niên khi đủ thời gian bằng thời gian tập sự qui định, ứng với ngạch tuyển dụng.
- Tại Điều 19. Đánh giá, bổ nhiệm công chức dự bị vào ngạch công chức, đã qui định:
1. Khi đủ 24 tháng thực hiện chế độ công chức dự bị, công chức dự bị phải làm bản báo cáo kết quả thực hiện nhiệm vụ gửi người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức dự bị.
2. Công chức được cơ quan phân công hướng dẫn công chức dự bị làm bản nhận xét đánh giá công chức dự bị gửi người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức dự bị.
3. Người đứng đầu cơ quan sử dụng công chức dự bị nhận xét, đánh giá việc hoàn thành nhiệm vụ của công chức dự bị gửi cơ quan có thẩm quyền quản lý công chức xem xét, quyết định bổ nhiệm hoặc không bổ nhiệm vào ngạch công chức.
4. Công chức dự bị không được bổ nhiệm vào ngạch công chức thì cơ quan đã ra quyết định tuyển dụng hủy bỏ quyết định tuyển dụng và được trợ cấp mỗi năm làm việc một tháng lương và phụ cấp (nếu có) cùng tiền tàu, xe về nơi cư trú.
- Tại Điều 24. Nhiệm vụ và quyền hạn của Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ và ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, đã qui định:
1. Phân bổ chỉ tiêu biên chế để tuyển dụng và bố trí công chức dự bị;
2. Tổ chức tuyển dụng công chức dự bị theo quy định;
3. Ra quyết định tuyển dụng người trúng tuyển vào làm công chức dự bị; phân công và bố trí công chức dự bị làm việc tại cơ quan, đơn vị cơ sở; gia hạn thời gian nhận việc đối với công chức dự bị; ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyển dụng đối với công chức dự bị không hoàn thành nhiệm vụ; quyết định bổ nhiệm công chức dự bị vào ngạch công chức;
4. Phân bổ ngân sách cho các cơ quan, đơn vị sử dụng công chức dự bị để trả lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo đảm việc thực hiện chính sách đối với công chức dự bị;
5. Quản lý về số lượng, chất lượng và thực hiện chế độ chính sách đối với công chức dự bị;
6. Tổ chức thanh tra, kiểm tra việc thi hành các quy định của Nhà nước về công chức dự bị trong phạm vi quản lý;
7. Giải quyết khiếu nại tố cáo đối với công chức dự bị theo quy định của pháp luật về khiếu nại tố cáo;
8. Xây dựng kế hoạch bồi dưỡng kiến thức quản lý hành chính nhà nước cho công chức dự bị.
- Tại Điều 25. Nhiệm vụ và quyền hạn của cơ quan sử dụng công chức dự bị thì Cơ quan sử dụng công chức dự bị có nhiệm vụ và quyền hạn sau đây :
1. Tổ chức phân công, bố trí nhiệm vụ cho công chức dự bị, phân công người hướng dẫn công chức dự bị và thực hiện các quy định tại Nghị định này đối với công chức dự bị;
2. Bố trí thời gian để công chức dự bị hoàn thành chương trình bồi dưỡng quản lý hành chính nhà nước theo quy định;
3. Thực hiện các chế độ chính sách, trả lương, đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế đối với công chức dự bị;
4. Nhận xét, đánh giá công chức dự bị;
5. Khen thưởng và kỷ luật công chức dự bị theo thẩm quyền hoặc đề nghị cấp có thẩm quyền khen thưởng, kỷ luật công chức dự bị;
6. Lập và quản lý hồ sơ công chức dự bị.
II/ Căn cứ Nghị định số 117/CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước, thì:
- Tại Điều 16, đã qui định:
1- Người được tuyển dụng vào công chức qui định tại Nghị định này phải thực hiện chế độ tập sự.
2- Thời gian tập sự đối với các ngạch công chức được qui định như sau:
a) 12 tháng đối với ngạch chuyên viên và tương đương;
b) 06 tháng đối với ngạch cán sự và tương đương;
c) 03 tháng đối với ngạch nhân viên và tương đương;
3- Thời gian tập sự đối với công chức dự bị được tính trong thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị.
III/ Căn cứ vào các qui định đã nêu trên thì ông được tuyển dụng vào công chức dự bị ( ngạch chuyên viên hệ số lương là 2,34) và hưởng 85% bậc lương khởi điểm của ngạch chuyên viên. Thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị là 24 tháng. Thời gian tập sự ngạch chuyên viên là 12 tháng (Thời gian tập sự đối với công chức dự bị được tính trong thời gian thực hiện chế độ công chức dự bị). Hết thời gian tập sự, nếu hoàn thành nhiệm vụ thì từ tháng thứ 13 trở đi ông được hưởng 100% mức lương đang hưởng của ngạch chuyên viên và kể từ thời điểm này được tính vào thời gian để xét nâng lương theo thâm niên. Khi đủ 24 tháng thực hiện chế độ công chức dự bị thì cơ quan có thẩm quyền quản lý công chức xem xét, quyết định bổ nhiệm hoặc không bổ nhiệm ông vào ngạch công chức.
Vụ Cải cách hành chính trân trọng cảm ơn Ông./.
Vụ Cải cách hành chính - Bộ Nội vụ
Công chức dự bị hay công chức chính thức?Trả lời Vụ Cải cách hành chính đã nhận được ý kiến của ông hỏi về chế độ công chức dự bị. Chúng tôi xin trả lời như sau: I/ Căn cứ Nghị định số 115/CP ngày 10/10/2003 của Chính phủ về chế độ công chức dự bị, thì: - Tại Điều 8. Kế hoạch tuyển dụng công
Share on Facebook   Share on Twitter Share on Google Share on Buzz        Quay lại   Gửi mail   In trang này   Về đầu trang
Xem thêm
Hỏi về cải cách hành chính  -17/10/2006 09:00
Hỏi về công vụ và xu hướng cải cách công vụ  -08/10/2006 09:04
"Hiện đại hoá hành chính" -21/08/2006 09:07
Hỏi về Hiệp hội  -14/06/2006 09:09
Tách cơ quan hành chính công quyền với đơn vị sự nghiệp công  -05/06/2006 09:11
Về Thông tư lên tịch số 82/2005/TTLT-BNV-BTC  -02/06/2006 09:12
Tiêu chuẩn cán bộ cấp xã  -23/05/2006 09:17
Phân biệt khi sử dụng từ thừa lệnh (TL) và thừa ủy quyền (TUQ)  -18/05/2006 02:16
Thực trạng của đội ngũ cán bộ, công chức trong công cuộc cải cách hành chính  -18/05/2006 09:31
Chế độ phụ cấp thâm niên vượt khung  -18/05/2006 09:22
Gửi tới Email
*Họ tên
*Địa chỉ
*Điện thoại
* Email
*Tiêu đề
*Nội dung
 
File đính kèm. Dung lượng không quá 500Kb
 
*Nhập mã kiểm tra
 
DIỄN ĐÀN
Tin mới nhất
30/06/2014 03:30

Khánh Hòa: 109 thủ tục hành chính được giải quyết trực tuyến mức độ 3

02/06/2014 02:48

Tỉnh Đồng Nai: Khắc phục hạn chế trong cải cách hành chính

02/06/2014 02:44

Hải Phòng lần đầu tổ chức đối thoại trực tuyến

07/05/2014 10:19

Thủ tướng xin lỗi - dấu hiệu nền hành chính phục vụ

25/04/2014 03:43

Đặc khu kinh tế sẽ xóa chế độ “công chức suốt đời”

Ý kiến người dân
04/03/2014 03:14

‘Không đặt mục tiêu giảm 100.000 công chức’

26/03/2009 09:07

Cải cách hành chính ở huyện Thuận An: Bước đầu đã tạo được sự thuận lợi cho người dân

19/03/2009 09:34

“Một cửa” nhưng quá nhiều thủ tục

03/10/2008 08:45

Công chứng và chứng thực: Hiệu quả từ những thay đổi về luật

03/10/2008 08:30

Người dân cần những cán bộ như thế




Chuong trinh tong the 2010 Tinh hinh trien khai Cac co che cai cach Cau chuyen CCHC Thao luan Y kien bao chi Y kien nguoi dan Dia chi lien he

kênh thông tin đang được cập nhật

Ý kiến báo chí
02/06/2014 02:57

Cải cách không chỉ có nghĩa giảm giấy tờ

07/04/2014 03:10

Đổi mới nhận thức về giao tiếp hành chính của cán bộ, công chức nhìn từ vai trò của nhà nước

07/04/2014 03:04

Cần một góc nhìn mới về hiện đại hóa nền hành chính ở Việt Nam

04/03/2014 03:09

8.000 tỷ đồng thấp hơn chi phí 100.000 biên chế công chức

18/10/2013 11:09

Cần sự quyết tâm hơn nữa của lãnh đạo các cấp trong áp dụng phần mềm một cửa điện tử

Tạp chí mới
Tạp chí Tổ chức nhà nước số tháng 5 năm 2014
User Online
Lượt truy cập
20707357
Khách online 99

Trang tin điện tử về Cải cách hành chính Nhà nước
Cơ quan chủ quản: Bộ Nội vụ
Giấy phép số 79/GP-BC do Bộ Văn hóa - Thông tin cấp
Quản lý Trang tin:Trung tâm Thông tin - Bộ Nội vụ. Điện thoại: (844) 62821016- Fax: (844) 39740617- Email: websitecchc@moha.gov.vn
Biên tập Trang tin: Vụ Cải cách hành chính- Bộ Nội vụ. Điện thoại: (844) 08046247 - Fax: (844) 39740617 - Email:vucaicachhanhchinh@moha.gov.vn
Địa chỉ: Số 8 Tôn Thất Thuyết - Cầu Giấy - Hà Nội.