Tin Video

Phóng sự: Đô thị thông minh

Thống kê truy cập

Lượt truy cập : 34.231.363

Khách Online : 34

Hệ thống hành chính Nhà nước

Bộ trưởng Bộ Tư pháp: Hà Hùng Cường

11:17 26/03/2012 | Lượt xem : 8543

  • Xem với cỡ chữ T T
  • Inverts
  • Lượt xem : 8543

Tóm tắt tiểu sử Bộ trưởng Bộ Tư pháp Hà Hùng Cường

 

 

Bộ trưởng Bộ Tư pháp
Hà Hùng Cường

Sinh ngày: 11/08/1953.

Quê quán: Vĩnh Phúc

Học hàm, học vị: Phó Giáo sư - Tiến sỹ.

Ủy viên Trung ương Đảng khóa X, XI.

Đại biểu Quốc hội khóa XII, XIII.

9/1971-7/1976: Sinh viên khoa Luật quốc tế, Trường Đại học Quan hệ quốc tế Mát-xcơ-va, Liên Xô.

10/1976-9/1981: Cán bộ giảng dạy rồi Phó Chủ nhiệm Khoa Luật quốc tế, Trường Đại học Luật Hà Nội; Bí thư Đoàn trường.

9/1981-9/1982: Học tiếng Anh tại Đại học Ngoại ngữ Hà Nội.

10/1982-3/1986: Nghiên cứu sinh tại Viện Nhà nước và Pháp luật thuộc Viện Hàn lâm khoa học Liên Xô.

7/1986-6/1998: Phó Vụ trưởng; quyền Vụ trưởng rồi Vụ trưởng Vụ Pháp luật quốc tế và Hợp tác Quốc tế, Bộ Tư pháp.

6/1998-3/2003: Ủy viên Ban Cán sự đảng, Thứ trưởng Bộ Tư pháp rồi Thứ trưởng Thường trực Bộ Tư pháp; Ủy viên Ban Thường vụ Hội Luật gia Việt Nam.

3/2003-1/2005: Luân chuyển làm Phó Bí thư Tỉnh ủy Quảng Bình.

1/2005-8/2007: Quyền Bí thư rồi Bí thư Tỉnh ủy Quảng Bình.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ X của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng.

Từ 8/2007 đến nay: Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Ban Cán sự đảng, Bộ trưởng Bộ Tư pháp, đại biểu Quốc hội khóa XII.

Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng được bầu vào Ban chấp hành Trung ương Đảng; đại biểu Quốc hội khóa XIII. Tại Kỳ họp thứ nhất Quốc hội Khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn tiếp tục làm Bộ trưởng Bộ Tư pháp.

Theo http://www.chinhphu.vn